> Mwelekeo wa Msimu wa Mvua
kwa Ngazi ya Mkoa na Wilaya
zake

MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI - MEI), 2023 KWA MAENEO YA KASKAZINI MWA
MKOA WA MOROGORO
Umetolewa: 22/02/2023

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi - Mei, 2023; athari na ushauri
kwa sekta za kilimo, mifugo na uvuvi katika maeneo ya kaskazini mwa Mkoa wa Morogoro na Wilaya zake:

(1) Ngazi ya Mkoa
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[ ]4029-4272
; 4272-4515

Kielelezo

I 4515-4758
[:] Wastani hadi juu ya wastani - 4758-5000
[ ] Utabiri ulitolewa tarehe 26 Oktoba 2022

Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Masika, 2023 kwa maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa Morogoro. (b)
Ramani inayoonesha wastani wa muda mrefu wa mvua za msimu wa Masika katika sehemu mbalimbali za
kaskazini mwa Mkoa wa Morogoro. Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua za mwezi Machi hadi
Mei, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa.

Dondoo

¢ Kwa ujumla mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya kaskazini mwa Mkoa
wa Morogoro.

¢ Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Machi, 2023.

¢ Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Juni, 2023.

¢ Vipindi vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa kujitokeza hususan katika mwezi Aprili, 2023.

Mvua za msimu wa Masika, 2023

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi ya Wilaya za kaskazini
mwa mkoa wa Morogoro. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Machi, 2023 na kuisha Juni,
2023.

Angalizo:
Izingatiwe kuwa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani hivyo matukio ya vipindi
vifupi vya mvua kubwa zinazoambatana na upepo mkali yanatarajiwa kujitokeza.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,
Chuo kikuu cha Dodoma, Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA —1SO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)
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Mwelekeo wa Msimu wa Mvua

kwa Ngazi ya Mkoa na Wilaya

zake

(I) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI - MEI), 2023 KWA WILAYA YA MOROGORO
Umetolewa: 22/02/2023

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi - Mei, 2023; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika Wilaya ya Morogoro.

Mkoa wa Morogoro

Wilaya ya Morogoro

Kilelezo
[ Wastani hadi Juu ya Wastani

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi—Mei), 2023 kwa Wilaya ya
Morogoro

Dondoo muhimu

o Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika

maeneo mengi ya Wilaya ya Morogoro.

o Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Machi,

2023.

o Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Juni, 2023.

o Hali ya unyevu wa udongo, upatikanaji wa chakula cha

samaki, maji na malisho vinatarajiwa kuwa vya kuridhisha
katika maeneo mengi.

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya

uvunaji wa maji ya mvua na uhifadhi wa malisho kwa
matumizi ya baadae.

Mvua za Msimu wa Masika, 2023 kwa Wilaya ya
Morogoro

Zitaanza: Wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023.
Zitaisha: Mwezi Juni, 2023.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwva kuwa za
wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
miezi ya Machi- Mei kwa Wilaya ya Morogoro ni kati ya milimita 420
hadi 500.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Mei, 2023.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu
vya siku 10 au zaidi hususan mwezi Aprili katika msimu huu wa
Masika, 2023.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa za kutosha na zenye
mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ikilinganishwa na Masika
iliyopita.
Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo
o Hali ya unyevu wa udongo kwa ustawi wa mazao kama vile

o

o

mahindi na mpunga inatarajiwa kuwa nzuri katika maeneo
mengi.

Malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo na
wanyamapori vinatarajiwa kuimarika katika maeneo mengi.
Upatikanaji wa chakula cha samaki unatarajiwa kuimarika.
Hali hii itasaidia kuimarisha uzalishaji na upatikanaji wa
mazao ya uvuvi.

Mazao yasiyohitaji maji mengi, kama vile mahindi, mihogo,
magimbi na viazi vitamu yanaweza kuathiriwa na hali ya
unyevu wa kupitiliza.

Magonjwa ya mifugo na uharibifu wa miundombinu ya kilimo

yanaweza kujitokeza.

Ushauri

Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya
uvunaji maji ya mvua na kuhifadhi malisho kwa matumizi ya
baadae.

Wavuvi wanashauriwa kuandaa miundombinu ya uhifadhi wa
mazao ya uvuvi pamoja na kuimarisha miundombinu ya
ufugaji wa samaki.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,
Chuo kikuu cha Dodoma, Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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Mwelekeo wa Msimu wa Mvua

kwa Ngazi ya Mkoa na Wilaya

zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI - MEI), 2023 KWA WILAYA YA GAIRO
Umetolewa: 22/02/2023

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi - Mei, 2023; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika Wilaya ya Gairo.

Mkoa wa Morogoro

Wilaya ya Gairo
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Kilelezo
[ Wastani hadi Juu ya Wastani

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi—Mei), 2023 kwa Wilaya ya
Gairo, Morogoro

Dondoo muhimu

o Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika

maeneo mengi ya Wilaya ya Gairo.

o Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Machi,

2023.

o Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Juni, 2023.

o Hali ya unyevu wa udongo, upatikanaji wa chakula cha

samaki, maji na malisho vinatarajiwa kuwa vya kuridhisha
katika maeneo mengi.

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya

uvunaji wa maji ya mvua na uhifadhi wa malisho kwa
matumizi ya baadae.

Mvua za Msimu wa Masika, 2023 kwa Wilaya ya Gairo

Zitaanza: Wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023.
Zitaisha: Mwezi Juni, 2023.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za
wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
miezi ya Machi- Mei kwa Wilaya ya Gairo ni kati ya milimita 400 hadi
460.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Mei, 2023.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu
vya siku 10 au zaidi hususan mwezi Aprili katika msimu huu wa
Masika, 2023.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa za kutosha na zenye
mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ikilinganishwa na Masika
iliyopita.
Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

o

o

o

Hali ya unyevu wa udongo kwa ustawi wa mazao kama vile
mahindi na mpunga inatarajiwa kuwa nzuri katika maeneo
mengi.

Malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo na
wanyamapori vinatarajiwa kuimarika katika maeneo mengi.
Upatikanaji wa chakula cha samaki unatarajiwa kuimarika.
Hali hii itasaidia kuimarisha uzalishaji na upatikanaji wa
mazao ya uvuvi.

Mazao yasiyohitaji maji mengi, kama vile mahindi, mihogo,
magimbi na viazi vitamu yanaweza kuathiriwa na hali ya
unyevu wa kupitiliza.

Magonjwa ya mifugo na uharibifu wa miundombinu ya kilimo

yanaweza kujitokeza.

Ushauri

Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya
uvunaji maji ya mvua na kuhifadhi malisho kwa matumizi ya
baadae.

Wavuvi wanashauriwa kuandaa miundombinu ya uhifadhi wa
mazao ya uvuvi pamoja na kuimarisha miundombinu ya
ufugaji wa samaki.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,
Chuo kikuu cha Dodoma, Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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Mwelekeo wa Msimu wa Mvua

kwa Ngazi ya Mkoa na Wilaya

zake

(I) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI — MEI), 2023 KWA WILAYA YA KILOSA
Umetolewa: 22/02/2023

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi - Mei, 2023; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika Wilaya ya Kilosa.

Mkoa wa Morogoro

Wilaya ya Kilosa
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Kilelezo

71 Wastani hadi Juu ya Wastani
[ Wastani hadi Chini ya Wastani

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi—Mei), 2023 kwa Wilaya ya
Kilosa, Morogoro

Dondoo muhimu

o Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika

maeneo ya kaskazini mashariki mwa Wilaya ya Kilosa na
wastani hadi chini ya wastani katika maeneo yaliyosalia ya
wilaya.

o Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Machi,

2023.

o Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Juni, 2023.

o Hali ya unyevu wa udongo, upatikanaji wa chakula cha

samaki, maji na malisho vinatarajiwa kuwa vya kuridhisha
katika maeneo mengi.

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya

uvunaji wa maji ya mvua na uhifadhi wa malisho kwa
matumizi ya baadae.

Mvua za Msimu wa Masika, 2023 kwa Wilaya ya Kilosa

Zitaanza: Wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023.
Zitaisha: Mwezi Juni, 2023.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua za wastani hadi juu ya
wastani zinatarajiwa katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa
Wilaya ya Kilosa na wastani hadi chini ya wastani katika maeneo
yaliyosalia ya wilaya. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi ya
Machi- Mei kwa Wilaya ya Kilosa ni kati ya milimita 400 hadi 500.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Mei, 2023.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu
vya siku 10 au zaidi hususan mwezi Aprili katika msimu huu wa
Masika, 2023.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa za kutosha na zenye
mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ikilinganishwa na Masika
iliyopita.
Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo
o Hali ya unyevu wa udongo kwa ustawi wa mazao kama vile

o

o

mahindi na mpunga inatarajiwa kuwa nzuri katika maeneo
mengi.

Malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo na
wanyamapori vinatarajiwa kuimarika katika maeneo mengi.
Upatikanaji wa chakula cha samaki unatarajiwa kuimarika.
Hali hii itasaidia kuimarisha uzalishaji na upatikanaji wa
mazao ya uvuvi.

Mazao yasiyohitaji maji mengi, kama vile mahindi, mihogo,
magimbi na viazi vitamu yanaweza kuathiriwa na hali ya
unyevu wa kupitiliza.

Magonjwa ya mifugo na uharibifu wa miundombinu ya kilimo

yanaweza kujitokeza.

Ushauri

Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya
uvunaji maji ya mvua na kuhifadhi malisho kwa matumizi ya
baadae.

Wavuvi wanashauriwa kuandaa miundombinu ya uhifadhi wa
mazao ya uvuvi pamoja na kuimarisha miundombinu ya
ufugaji wa samaki.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,
Chuo kikuu cha Dodoma, Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA —1SO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)

727N - 00/2022



mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/
http://www.meteo.go.tz/

> Mwelekeo wa Msimu wa Mvua
kwa Ngazi ya Mkoa na Wilaya

zake

(I) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI -

MEI), 2023 KWA WILAYA YA MVOMERO

Umetolewa: 22/02/2023

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi - Mei, 2023; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika Wilaya ya Mvomero.

Mkoa wa Morogoro

Wilaya ya Mvomero
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[ Wastani hadi Chini ya Wastani ~~ { //
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Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi—Mei), 2023 kwa Wilaya ya
Mvomero, Morogoro

Dondoo muhimu

o Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika
maeneo ya kusini mwa Wilaya ya Mvomero na wastani
hadi chini ya wastani katika maeneo kaskazini mwa wilaya.

o Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Machi,
2023.

o Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Juni, 2023.

o Hali ya unyevu wa udongo, upatikanaji wa chakula cha
samaki, maji na malisho vinatarajiwa kuwa vya kuridhisha
katika maeneo mengi.

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya
uvunaji wa maji ya mvua na uhifadhi wa malisho kwa
matumizi ya baadae.

Mvua za Msimu wa Masika, 2023 kwa Wilaya ya
Mvomero

Zitaanza: Wiki ya pili ya mwezi Machi, 2023.
Zitaisha: Mwezi Juni, 2023.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua za wastani hadi juu ya
wastani zinatarajiwa katika maeneo ya kusini mwa Wilaya ya
Mvomero na wastani hadi chini ya wastani katika maeneo kaskazini
mwa wilaya. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi ya Machi-
Mei kwa Wilaya ya Mvomero ni kati ya milimita 420 hadi 500.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Mei, 2023.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu
vya siku 10 au zaidi hususan mwezi Aprili katika msimu huu wa
Masika, 2023.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwva kuwa za kutosha na zenye
mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ikilinganishwa na Masika
iliyopita.

Angalizo:
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi

Matokeo

o Hali ya unyevu wa udongo kwa ustawi wa mazao kama vile
mahindi na mpunga inatarajiwa kuwa nzuri katika maeneo
mengi.

o Malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo na
wanyamapori vinatarajiwa kuimarika katika maeneo mengi.

o Upatikanaji wa chakula cha samaki unatarajiwa kuimarika.
Hali hii itasaidia kuimarisha uzalishaji na upatikanaji wa
mazao ya uvuvi.

o Mazao yasiyohitaji maji mengi, kama vile mahindi, mihogo,
magimbi na viazi vitamu yanaweza kuathiriwa na hali ya
unyevu wa kupitiliza.

o Magonjwa ya mifugo na uharibifu wa miundombinu ya kilimo
yanaweza kujitokeza.

Ushauri

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia ya
uvunaji maji ya mvua na kuhifadhi malisho kwa matumizi ya
baadae.

o Wavuvi wanashauriwa kuandaa miundombinu ya uhifadhi wa
mazao ya uvuvi pamoja na kuimarisha miundombinu ya
ufugaji wa samaki.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,
Chuo kikuu cha Dodoma, Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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